Diễn đàn lớp 12A14 (05-08) THPT Vũng Tàu

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn lớp 12A14 (05-08) THPT Vũng Tàu

NANYANG TECHNOLOGICAL UNIVERSITY (NTU)

jony3453
    jony3453
    Bé Bự
    Bé Bự

Pet : NANYANG TECHNOLOGICAL UNIVERSITY (NTU) Pet-hamster

NANYANG TECHNOLOGICAL UNIVERSITY (NTU) Empty NANYANG TECHNOLOGICAL UNIVERSITY (NTU)

Bài gửi by jony3453 Fri Jul 25, 2008 8:55 am

Tên trường: NANYANG TECHNOLOGICAL UNIVERSITY (NTU)
    _ Là 1 trong 3 trường lớn nhất của Singapore đào tạo về các ngành kỹ thuật (là chủ yếu) và có cả các ngành kinh tế, xã hội, kiến trúc, nghệ thuật...
    _ Năm nay(2006), trường được xếp hạng 48 trong TOP các trường tốt nhất trên thế giới (so sánh với VN: hông có cái nào vào nổi top 500 )
    _ HIện nay chính phủ Singapore đang thực hiện chính sách khuyến khích thu hút nguồn sinh viên quốc tế (vì 1 lý do nào đó) và tạo ra 1 môi trường học tập quốc tế (nghĩa là tạp nham sinh viên các nước).
    Phạm vi tuyển sinh của trường là các nước Asean, Ấn Độ, Trung Quốc và 1 số nước lân cận. Trong đó chỉ tiêu cho VN trong các năm gần đây là khoảng 100 người (hết sức béo bở)
    Hiện nay số lượng sinh viên VN đang theo học trong trường là 400 (4 năm * 100) , chưa kể những người đã ra trường mà chưa chịu dzià) và trong đó có khoảng 5,6,7,... lqdkhers gì đó (hem biết hết), 1 tỷ lệ khá ít so với phần đông là dân Sài Gòn và Hà Nội (vì thế tui mới lập cái box này nhằm cải thiện tình hình)
    _ Những lợi ích khi hoc ở NTU (khái quát thôi chứ thực ra còn nhìu nữa ): bằng cấp quốc tế vào hàng XỊN, môi trường học hiện đại, chính sách học bổng và hỗ trợ học phí hấp dẫn chưa từng thấy (nếu có học bổng bạn sẽ có thể kô tốn 1 đồng nào từ khi vào học đến khi ra trường --> wá hấp dẫn), cộng đồng người Việt khá mạnh và bạn sẽ được giúp đỡ rất nhìu (cái này đảm bảo)....

VÀO ĐƯỢC CÁC TRƯỜNG ĐẠI HỌC CỦA SINGAPORE LÀ MỘT CƠ HỘI TUYỆT VỜI, LÀ 1 TRONG NHỮNG SỰ LỰA CHỌN (học bổng) TỐT NHẤT HIỆN NAY CHO SINH VIÊN VIỆT NAM (về chất lượng, tài chính, cơ hội, khoảng cách so với quê hương....) VÀ CƠ HỘI LÀ RẤT NHIỀU (50 người cho miền nam) CHIA ĐỀU CHO TẤT CẢ NHỮNG AI CÓ QUYẾT TÂM

(nói thêm: từ trước đến nay dân HN và SG đã ém kín chuyện này để trục lợi một mình. Vì thế đã đến lúc chúng ta đi đòi lại những gì mà chúng ta quên lấy)

HIX, hô hào xong rồi, bây giờ là phần thông tin quan trọng:

_ Để đăng ký thi vào trường NTU bạn phải đăng ký online, đây là trang web của trường để các bạn tham khảo tìm hiểu:
    http://www.ntu.edu.sg/
    hay: http://www.ntu.edu.sg/Admissions/International+Students/
    các bạn có thể tìm trong đó các hướng dẫn về thủ tục và các bước đăng ký cũng như đề cương và đề thi mẫu.
    hoặc các bạn có thể tìm hiểu rõ hơn trong trang forum của cộng đồng Việt Nam tại NTU:
    http://vnntu.com/forum/index.php

Bây giờ là 1 số vấn đề mà các bạn sẽ phải quan tâm khi đi học tại NTU:

Đầu tiên là chương trình học bổng và hỗ trợ học phí: (phần quan trọng nhất)

_ Học phí bình thường ở NTU trong vòng 1 năm: 22.000S$ tức là khoảng 220.000.000VND
    Sinh hoạt phí 1 năm trung bình (theo khảo sát các sinh viên Việt Nam) là khoảng 5.000S$
    ---> vậy đây có phải là chi phí quá lớn kôSurprised

Mình xin trả lời rằng: rất lớn so với Việt Nam … nhưng vẫn kô lớn bằng chi phí bạn phải bỏ ra nếu đi học tại Mỹ, châu Âu, Nhật hay Úc. Thực sự chi phí bạn phải bỏ ra (hay gọi là phải xin tiền túi ba má) là rất ít, ngang bằng với chi phí cho bạn đi học ở Sài Gòn ….. các bạn sẽ được biết tại sao ------> (hãy kiên nhẫn xem tiếp)

1_ Tất cả các sinh viên quốc tế khi học tại NTU (cũng như Singapore) đều được nhà nước Singapore hỗ trợ 80% học phí (tức là cho kô khoảng 16.000S$/năm) , bạn sẽ kô phải trả lại khoảng tiền này nếu như bạn đồng ý làm việc tại Singapore trong vòng 3 năm sau khi tốt nghiệp.
    ***: các bạn chú ý là: chỉ cần bạn có mặt tại Singapore 3 năm sau khi tốt nghiệp thôi, kô cần hoàn trả lại 1 xu nào hết, và khi bạn làm việc thì vẫn nhận lương bình thường như những người khác (đây là 1 điều kiện cực kỳ có lợi---> hãy suy nghĩ kỹ) …. Thế là coi như đã có 1 số tiền lớn bỏ túi rùi

2_ Phần còn lại (20% học phí + sinh hoạt phí): dù vẫn là con số lớn nhưng nhà trường và chính phủ Singapore cũng có các chương trình cho vay giúp đỡ bạn toàn bộ khoản hoc phí + 3.600S$ làm sinh hoạt phí. Vậy thì theo tính toán, hàng năm bạn cần hỗ trợ từ ba má khoảng 1.400S$ ---> xin nhắc bạn rằng khoản tiền này bằng với chi phí cho các bạn đi học ở SG
    Nếu các bạn lo lắng về khoản vay trên thì mình cũng nói luôn về điều kiện trả nợ (nghe mà ghê) : Bạn sẽ kô bị tính lãi suất trong suốt quá trình học trong trường. Khi bạn tốt nghiệp, lãi suất bạn phải chịu sẽ là lãi suất trung bình tính theo các ngân hàng lớn của Singapore. Thời hạn trả là 20 năm --> đây là 1 khoản vay hấp dẫn.
    Điều hấp dẫn nhất vẫn là: mức lương khởi điểm trung bình khi vừa ra trrường của NTU (theo khảo sát của VNNTU) là 2.500S$ / tháng --> bạn nghĩ như thế nào về con số này … hãy so sánh với con số 3tr/tháng của VN. Bạn sẽ dư sức trả khoản nợ bằng chính khả năng của mình mà kô phải phiền đến ba má.

_ Thực sự thì khi theo học ở NTU bạn kô bị áp lực tài chính nhiều, chỉ cần lo học, chơi, và đợi người cho cho tiền vào tài khoản

### Những gì mình nói ở trên là trường hợp bạn kô có học bổng (hên xui), còn nếu có học bổng thì thế nào:

1_ 80% học phí: giống như ở trên, ai cũng giống nhau
    2_ Có 2 loại học bổng cho sinh viên VN, (bạn chỉ có thể lấy 1 trong 2) chi trả hết phần 20% học phí còn lại + 1 khoản tiền sinh hoạt phí (4.500S$ hoặc 6.000S$ / năm), vừa đủ cho bạn chi tiêu (ai muốn ăn chơi thì bù dzô)
    Chú ý rằng: nếu bạn có học bổng thì bạn kô phải chịu bất cứ 1 khoản vay sau khi ra trường nào hết, cũng có nghĩa là bạn sẽ lấy tấm bằng ra trường mà kô cần tốn 1 VND nào hết <---- làm ơn chú ý

Các điều kiện trên chính xác là wá hấp dẫn và bạn nào đã bị mình “dụ” thì hãy theo dõi tiếp phần sau: Quá trình chuẩn bị cho việc đi học của bạn (luôn luôn nghĩ rằng mình sẽ đậu:D )

1_ Quá trình đăng ký: gồm các mốc sau
    ….………Đăng ký xét tuyển online: từ khoảng 1-8(tùy từng năm) đến 31-12, trên trang web của trường.
    …………. Chuẩn bị hồ sơ: học bạ, bằng tốt nghiệp (bảng điểm tốt nghiệp tạm thời),các giấy khen thi HSG (khoe hết ra, nó thích cái này)… , tất cả dịch sang tiếng Anh có công chứng (tốt nhất đi dịch thuật tại tp.HCM). ---> Và nộp hồ sơ sang trường bên Singapore, hạn hót cũng là 31-12 (cẩn thận thời gian gửi bằng bưu điện, mất khoảng 2 tuần, nhiều đứa rớt dzì nộp trễ rồi)
    …………. Vào khoảng tháng 11 sẽ có hội thảo giới thiệu của trường tổ chức tại 3 thành phố lớn là HN, SG, ĐN. Các bạn có thể nộp hồ sơ trực tiếp lúc này (khỏi tốn tiền gửi và đảm bảo họ nhận được), mình khuyên rằng các bạn nên nộp hồ sơ lúc này.
    …………. Đến cuối tháng 1: các hồ sơ nộp về sẽ được xét “sơ tuyển” (vì số lượng đăng ký nhìu), chọn ra 1 số lượng nhất định làm bài thi (còn lại rớt), bạn sẽ được gửi mail wa internet và thư tay đến tận nhà.
    …………. Wa vòng này: bắt đầu ôn thi
    …………. Đến giữa tháng 2: chưa rõ,để fuck hỏi lại
    …………. Khoảng 1 tháng sau: nó sẽ báo kết wả cho bạn wa mail.
    …………. (luôn luôn nghĩ rằng mình đậu) có thể bạn sẽ đựơc gọi đi phỏng vấn lấy học bổng, thường thì sau khi có kết quả 2 tuần (lên nói mấy câu, hốt cái HB)
    …………. Sau đó sửa soạn hồ sơ, mua sắm, đi chơi, hưởng thụ những ngày tiếp theo
    …………. Như vậy là tạm ổn rù

2_ Tài liệu ôn thi:
    http://www.vnntu.com/Documents/Freshie/Handbook_for_Freshmen2007_VNNTU_v2.pdf
    …………. Cố gắng rèn kỹ năng Anh văn, đặc biệt là đọc và viết
    mục tư vấn du học.

Hôm nay: Sun May 19, 2024 8:25 pm