Diễn đàn lớp 12A14 (05-08) THPT Vũng Tàu

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn lớp 12A14 (05-08) THPT Vũng Tàu

Bạn đã biết cách online?

•.¸¸.¤Angel_9X¤-:¦
    •.¸¸.¤Angel_9X¤-:¦
    Admin
    Admin

Nam
    Sở thik : chả bik
    Pet : Bạn đã biết cách online? Dog_6

Bạn đã biết cách online? Empty Bạn đã biết cách online?

Bài gửi by •.¸¸.¤Angel_9X¤-:¦ Sat Aug 16, 2008 6:41 pm

Vậy thế nào gọi là "biết cách"? Đó là khi bạn cảm thấy việc online có lợi cho bạn và mang lại một lợi ích nhất định nào đó.

Bạn đã từng cảm thấy ngán ngẩm khi lúc nào cũng online mà chẳng biết làm gì. Hãy thử tham khảo một số bí quyết sau, bạn sẽ không phụ thuộc vào việc online vô mục đích.

1. Hãy xác định rõ mục đích của bạn

Trước khi online, hãy trả lời câu hỏi: "Mình online để làm gì?". Nếu không trả lời được câu hỏi đó thì tốt nhất đừng online. Nghe có vẻ rởm đời, nhưng nếu bạn không đủ bản lĩnh để chống lại sự "ghiền internet" của mình thì hãy tự nhủ rằng bạn sẽ làm một điều gì đó có ích khi lên mạng. Ví dụ, tìm giùm chị Hai thông tin về một người nổi tiếng nào đó, giúp nhỏ em tìm tài liệu để thi Olympic tiếng Anh hay tự tìm cho mình một số thông tin. Ví dụ một số trang web bán hàng trực tuyến đáng tin cậy hay thử xem hết bản đồ thành phố và tìm nhà mấy đứa bạn của mình...

2. Chỉ chat với những người thật sự quan trọng

Hãy hẹn với họ giờ giấc mà cả hai đều có thể online tại thời điểm đó. Bạn và họ có thể trao đổi với nhau về những việc có ích, tuyệt đối đừng chat với mục đích spam, vừa mất thời gian, vừa chẳng có lợi, lại làm cho bạn cảm thấy uể oải. Nên chat bằng voice để tiết kiệm thời gian. Một khi bạn biết cách "chat - thật - sự" thì bạn sẽ cảm thấy Yahoo!Messneger có ích cực kỳ. Ví dụ, bạn có thể chat bằng tiếng Anh để rèn luyện kĩ năng nói và viết, học nhóm online với bạn bè, hay đố nhau một số câu hóc búa. Sẽ chẵng thành công nếu bạn rủ rê những kẻ làm biếng cùng học với bạn. Hãy học với những người cùng chung chí hướng.

3. Bạn sẽ bỏ game nếu như có những thú vui mới

Chính xác là thế. Không phải khi nhìn nick của "nửa kia" sáng lên, bạn đã sẵn sàng out game để nói chuyện hàng giờ liền còn gì! Vì vậy, hãy tìm cho mình một thú vui hấp dẫn hơn để tự cai game. Thú vui ấy có thể sẽ chấm dứt sau một thời gian không lâu, nhưng thà vậy còn hơn là chơi game đêm ngày bạn nhỉ? Hãy thổ lộ điều này với nửa kia, để bạn ấy có thể giúp bạn. Nếu vẫn còn độc thân thì có thể tìm các trò chơi game flash lành mạnh và thời gian chơi ngắn, bạn sẽ bỏ game hiện tại mà... lao đầu vào nó chơi từ từ, sau một thời gian, ắt hẳn bạn cũng chán với những trò chơi theo kiểu "mì ăn liền" như thế thôi!

4. Đừng tự làm mình phân tâm khi online để làm việc

Nếu bạn đang tìm tài liệu cho buổi thuyết trình trên lớp, thì thay vì chat với một đống nick, nghe nhạc, đọc báo, xem phim và lên Google tìm một lúc, bạn sẽ rối lên, và sau hàng giờ đồng hồ thì chẳng tìm được gì có ích cả. Vì thế, đừng ôm đồm quá nhiều mà hãy tự khiến mình không muốn chat, hay nghe nhạc. Chẳng hạn, hãy bật tivi thật to, bạn sẽ không nghe nhạc được, treo status "Đừng ai chat với tôi", chắc chắn không ai muốn nói chuyện khi bạn "lemon question" như thế! Vậy là bạn có thể tập trung cho công việc của mình.

Twinkle® From Tuổi trẻ

Hôm nay: Sun May 19, 2024 7:10 pm